ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านแมววางตรงไหนในบ้านดี  (อ่าน 97 ครั้ง)

siritidaphon

• Sr. Member
  • รับโปรโมทเว็บ ราคาประหยัด
บ้านแมววางตรงไหนในบ้านดี
« เมื่อ: วันที่ 3 พฤศจิกายน 2023, 21:44:59 น. »
ตามหลักฮวงจุ้ย สัตว์เลี้ยงอย่างสุนัขและแมวยังช่วยเพิ่มพลังหยางที่ให้บ้านดูมีชีวิตชีวา เพิ่มพลังให้คนในบ้านด้วย ที่สำคัญทาสหมา ทาสแมวคงรู้ดีว่าเจ้านายของเราช่วยให้วันอันยุ่งเหยิงของเราผ่านไปด้วยดี ทั้งช่วยคลายเครียด คลายเหงา ช่วยให้ชีวิตเรามีชีวิตชีวามากขึ้น ซึ่งเมื่อเราตัดสินใจจะเลี้ยงพวกเขาแล้ว เราก็ต้องห้ามลืมดูแลพวกเขาด้วยนะครับ และปัญหาประจำของคนที่จะเลี้ยงแมวก็คือบ้านแมวนั้นจะวางตรงไหนในบ้านของเราดีนะ เรามาดูกันครับว่าบ้านแมววางตรงไหนได้บ้างในบ้านของเรา

1. ผนังบ้าน

หากผนังบ้านของเรายังว่างอยู่ เราสามารถจัดวางบ้านแมวลงไปบนผนังได้เลยครับ อาจวางเป็นชั้นๆ ให้เหล่าเจ้านายแมวของเรากระโดดปีนป่ายหรือวิ่งเล่นได้ด้วย เพราะแมวชอบขึ้นที่สูง การปีนป่าย และวิ่งเล่นมากครับ ซึ่งหากจะวางบ้านแมวบนผนังแบบนี้ แนะนำว่าจะต้องทำบ้านแมวให้แข็งแรง ทำชั้นให้แข็งแรง ที่สำคัญต้องดูด้วยว่าโครงสร้างผนังบ้านของเราจะกระทบอะไรหรือเปล่า หากกระทบหรือผนังบ้านไม่สามารถเจาะหรือติดที่นอนแมวได้ รวมถึงผนังบ้านไม่ว่าง เพราะประดับกรอบรูปหรือนาฬิกาอยู่ไม่แนะนำให้ทำบ้านแมวติดผนังนะครับ

2. มุมห้อง

มุมห้อง หรือตามมุมบ้านต่างๆ เป็นพื้นที่ยอดฮิตที่เหล่าทาสแมวนิยมวางบ้านแมวไว้กัน เนื่องจากแมวใช้งานง่าย ขณะเดียวกันทาสแมวอย่างเราก็ดูแลได้ง่าย จัดเก็บหรือทำความสะอาดบ้านแมวได้ง่าย แถมยังเข้าไปอุ้มหรือจับน้องแมวได้ง่ายอีกด้วย ที่สำคัญยังทำให้บ้านดูไม่รก บ้านเป็นระเบียบเรียบร้อย เพราะเราวางไว้ตามมุมต่างๆ ในบ้าน ไม่เพียงเท่านั้นยังเป็นของตกแต่งบ้านของเราให้ดูมีสไตล์ได้ด้วย

3. ใกล้ต้นไม้

หากบ้านของเราปลูกต้นไม้ในบ้านอยู่ สถานที่หนึ่งที่จะวางบ้านแมวได้ก็คือบริเวณข้างต้นไม้ครับ เพราะจะทำให้บ้านของเราดูคิวท์ขึ้นมาทันที แถมน้องแมวก็ยังรู้สึกเย็นเวลาอยู่ใกล้ๆ ต้นไม้อีกด้วยนะครับ หรือใครที่ไม่รู้ว่าจะปลูกต้นไม้อะไรใกล้น้องแมว แนะนำว่าปลูกเป็นพวกต้นไม้ที่แมวกินได้ เช่น หญ้าแมว ต้นอ่อนข้าวสาลี แคทนิป ตำแยแมว ไผ่เงิน เป็นต้น ซึ่งพืชเหล่านี้เมื่อแมวกินเข้าไปจะช่วยขจัดก้อนขน ช่วยเรื่องการขับถ่าย ลดความเจ็บปวด รักษาบาดแผล และคลายเครียดให้แมวได้ดีด้วยนะครับ

4. ใต้บันได

แมวเป็นสัตว์ที่มีโลกส่วนตัวสูง ฉะนั้นพวกเขาจึงต้องการมุมเงียบๆ ไว้สำหรับพักผ่อนหรือนอนหลับ และเป็นที่ที่เขารู้สึกว่าปลอดภัย ซึ่งเราสังเกตได้ง่ายๆ ว่าน้องแมวมักจะชอบเล่นกล่อง อยู่ในซอก หรือถุงพลาสติก ซึ่งสถานที่เหล่านั้นทำให้พวกเขารู้สึกอุ่นใจ ฉะนั้นใต้บันได้คือพื้นที่หนึ่งในบ้านที่จะมอบพื้นที่ส่วนตัวนี้ให้เขาได้ หากใต้บันไดบ้านของเรายังมีที่วางอยู่ แนะนำให้เสียสละพื้นที่นี้ให้กับน้องแมวนะครับ ไม่เพียงน้องแมวจะถูกใจ แต่บ้านเราก้ยังดูโล่ง เรียบร้อย และไม่รกด้วยนะครับ

5. ใกล้หน้าต่าง

แมวเป็นสัตว์นักล่า นักผจญภัย และชื่นชอบความเป็นอิสระ ยิ่งเราเลี้ยงพวกเขาเป็นระบบปิด อาจทำให้เขาเครียดได้ แนะนำว่าให้วางบ้านแมวไว้ใกล้หน้าต่าง เพื่อให้พวกเขาได้มองฟ้า ชมนก ดูวิวให้พวกเขาไม่เครียด ผ่อนคลาย มีความสุขที่ได้เจอธรรมชาตินอกหน้าต่างครับ สำหรับใครที่กลัวว่าแมวจะเล็ดลอดหรือหลุดออกนอกหน้าต่าง แนะนำว่าให้ตรวจสอบความแข็งแรงและลักษณะของหน้าต่างก่อนที่จะเอาบ้านแมวไปวางนะครับ

เป็นอย่างไรกันบ้างครับกับ 5 จุดในบ้านหรือคอนโดที่จะวางบ้านแมวได้ อย่าลืมลองนำไปวางกันดู เพื่อให้น้องแมวมีความสุขและแฮปปี้ตลอดเวลานะครับ แต่เหนือสิ่งอื่นใดที่นอกจากจุดวางบ้านแมวให้พวกเขาแฮปปี้แล้ว เราจะต้องมอบความรักให้พวกเขากันเยอะๆ ด้วยนะครับ

บ้านแมววางตรงไหนในบ้านดี อ่านบทความเพิ่มเติมคลิ๊กที่นี่ https://techwealth99.com/