ผู้เขียน หัวข้อ: ฟันหน้าร้าวเป็นเส้น: อุบัติเหตุ ที่คาดไม่ถึงจนทำให้ ฟันหัก ฟันแตก ได้  (อ่าน 928 ครั้ง)

siritidaphon

• Sr. Member
  • รับโปรโมทเว็บ ราคาประหยัด
อุบัติเหตุ บางครั้งอาจรุนแรงจนทำให้เราเกิด ฟันบิ่น ฟันแตก ได้ เช่น รถล้ม, เล่นกีฬา, การเคี้ยวอาหาร กัดไปโดนของเหนียว ของแข็ง หรือการเคี้ยวหาอาหารในฟันที่ผุใหญ่ หรือฟันที่มีวัสดุอุดฟันใหญ่ ก็อาจจะทำให้เกิด ฟันหัก, ฟันแตก ได้ ฟันแตก ฟันร้าว ปัญหาที่พบบ่อยมาก

การรักษาฟันที่แตกหรือหักจาก อุบัติเหตุ

ทั้งนี้จะขึ้นอยู่กับตำแหน่งของฟันที่เกิดอุบัติเหตุ และระดับความรุนแรง ว่ารุนแรงหรือแตกหักไปถึงชั้นไหน

1. รอยแตกหักอยู่ในชั้นเคลือบฟัน
รักษาได้โดยการ อุดฟัน, กรอแต่งฟันเพื่อไม่ให้มีส่วนที่แหลมคมค่ะ

2. รอยแตกหักอยู่ในชั้นเนื้อฟัน
มีอาการเสียวฟันตอนโดนน้ำร้อน น้ำเย็น ดื่มน้ำเย็น เสียวจี๊ดที่ฟัน ทำยังไงดี ? อาจจะต้องตรวจพิจารณาว่ารักษาได้โดยการอุดฟันได้ไหม ตำแหน่งนั้นเป็นตำแหน่งที่อุดฟันแล้วหลุดง่ายด้วยหรือเปล่า ถ้าหากว่าอุดแล้วหลุดง่าย อาจจะต้องทำการครอบฟันไปเลยค่ะ

3. รอยแตกหักอยู่ในชั้นทะลุโพรงประสาทฟัน
ต้องพิจารณาก่อนว่าจะสามารถบูรณะฟันซี่นั้นได้หรือไม่ เช่น ถ้าแตกหักกลางฟันก็จะรักษาไม่ได้จะต้องทำการถอนฟันอย่างเดียว แต่ถ้าพอจะบูรณะได้ก็ต้องรักษารากฟันก่อนแล้วค่อยทำครอบฟันค่ะ

ในกรณีที่ต้องถอนฟันไป ควรจะต้องใส่ฟันปลอมทดแทน เพื่อหลีกเลี่ยงจากปัญหาการเคี้ยวอาหารและการพูดนะคะ

อุบัติเหตุ

1. หลีกเลี่ยงการทานอาหารแข็งและอาหารเหนียว
หลีกเลี่ยงรับประทานอาหารแข็ง รวมทั้งลูกอมที่แข็ง และไม่เคี้ยวน้ำแข็ง หมากฝรั่งเยลลี่เหนียวๆ รวมไปถึงอาหารพวกคาราเมล

2. ควรทานอาหารอย่างมีสติ
ถ้ากัดแล้วไปโดนของแข็ง หรือก้อนกรวด ก็ควรหยุดทาน แล้วเอาก้อนกรวดนั้นออกก่อนค่ะ

3. หากเล่นกีฬาที่มีโอกาสการเกิด อุบัติเหตุ
เช่น มวย, บาสเก็ตบอล, ฮอกกี้ อาจจะป้องกันโดยการใส่ฟันยาง เพื่อป้องกันการบาดเจ็บของฟัน เหงือก และกระดูกขากรรไกรค่ะ และเมื่อเกิด อุบัติเหตุ ควรจะมีสติ ไม่เอาหน้าหรือฟันลงพื้นก่อนนะคะ

4. ขับรถอย่างระมัดระวัง
สวมหมวกกันน็อค หรือคาดเข็มขัดนิรภัย ขณะเดินทาง เพื่อป้องกันการบาดเจ็บของศีรษะและฟันเมื่อเกิดอุบัติเหตุนะคะ

อุบัติเหตุ แบบไหนต้องหาหมอฟันด่วน

อุบัติเหตุ กระแทกฟัน หกล้มฟันหลุด ฟันหัก ไม่ใช่เรื่องไกลตัวนะคะ สามารถที่จะเกิดได้กับเราตลอดเวลาได้ทั้งนั้น สิ่งแรกที่ต้องทำคือตั้งสติก่อน หยุดดูก่อนว่าฟันของเรานั้นหักหรือแตกไปแค่ไหน มีฟันหลุดออกมาทั้งซี่หรือเปล่า

จริงๆ แล้วมีประเด็นที่ด่วนที่สุดอย่างเดียวเลยนะคะที่จะต้องมาหาหมอฟันด่วนภายใน 1 ชม. นั่นก็คือ ฟันแท้ หลุดออกมาจากเบ้าฟันทั้งซี่ โดยจะต้องมีตัวฟันพร้อมรากฟันหลุดติดออกมาพร้อมกัน กรณีนี้สามารถนำมาให้หมอฟันใส่เข้าไปในที่เดิม แต่ในระหว่างนั้้นต้องทำตามขั้นตอนดังนี้ ฟันหลุด ให้รีบเอาฟันไปแช่น้ำนม มีโอกาสต่อคืนได้ ?

หมอฟันใส่ฟันเข้าไปในที่เดิมได้ ทำตาม 5 ขั้นตอนดังนี้

1. ต้องตามไปหาฟันมาก่อน
ว่าฟันที่หลุดออกมานั้น ตกไปอยู่บนพื้นที่สกปรกหรือไม่

2. ถ้าฟันหลุดตกไปอยู่ในที่สกปรก จะต้องทำการล้างฟัน
โดยในจับบริเวณตัวฟัน (อย่าจับที่รากฟัน) แล้วให้เปิดน้ำไหลผ่านตัวฟันเบาๆ หรือใช้น้ำเกลือที่ใช้ล้างแผลทีราดเบาๆ แค่เอาขี้ผงที่ติดอยู่ที่รากฟันออก อย่าแปรงหรือขัดถูใดๆ เพราะจะทำให้เนื้อเยื่อบริเวณรากฟันตาย

3. ลองเอาฟันที่หลุดใส่กลับไปที่เบ้าฟันที่เดิมดู
ถ้าทำไม่ได้จริงๆ ให้เอาฟันที่หลุดออกมาไว้ในกระพุ้งแก้มแล้วอมเอาไว้ให้ชุ่มน้ำลายตลอดเวลา หรือเราจะนำไปแช่ในนมจืดก็ได้นะคะ แล้วรีบไปหาหมอฟันให้เร็วที่สุด อย่าให้ฟันแห้งโดยเด็ดขาด

4. รีบไปหาหมอฟันให้เร็วที่สุด
ผลที่ดีที่สุดคือไม่เกิน 1 ชม. เราถึงจะใส่กลับเข้าไปที่เดิมแล้วฟันยังมีชีวิตต่อไปได้อย่างยืนยาวนะคะ ถ้าเกินกว่านั้นคุณหมอก็จะพิจารณาเป็นเคสๆ ไปค่ะ ว่าฟันเราสามารถทีจะกลับเข้าที่เดิมได้หรือเปล่า หรือเราจะต้องสูญเสียฟันซี่นั้นไปตลอดกาล

5. เมื่อคุณหมอใส่ฟันกลับเข้าที่เดิมแล้ว
คุณหมอก็จะยึดติดด้วยลวด คล้ายๆ กับลวดจัดฟันนะคะ แล้วก็จะนัดมาเช็คเป็นระยะๆ อีกกรณีที่อาจจะไม่รีบเท่าฟันหลุดออกมาจากเบ้าทั้งซี่นะคะ นั่นก็คือ ฟันโยก หรือว่า ฟันเคลื่อนเข้าไปลึกไปในเบ้าฟัน หรือยื่นยาวออกมา ผิดไปจากตำแหน่งเดิมที่ควรจะเป็น

อันนี้ก็ควรรีบมาภายใน 1 วันนะคะ มาให้คุณหมอขยับปรับให้ฟันนั้นเข้าที่เดิม แล้วคุณหมอก็จะยึดด้วยลวดเพื่อเข้าเฝือกดามฟันไว้ ทำให้เรานั้นสามารถที่จะเก็บฟันซี่นั้นอยู่ไปได้ยืนยาวนะคะ

ถ้าฟันหักนิดเดียวก็ไม่ได้น่ากลัวอะไรค่ะ ไม่ต้องรีบมาก แล้วหักแค่ไหนคือนิดเดียว ให้ประมาณว่าไม่เกินครึ่งซี่ของฟันนั้นๆ ถ้าเกินครึ่งซี่ของฟัน ส่วนมากจะทะลุประสาทฟันร่วมด้วยนะคะ อันนี้อาจจะมีความรีบ ต้องมาหาคุณหมอเพื่อรักษารากฟันร่วมด้วยนะคะ

ฟันหน้าร้าวเป็นเส้น: อุบัติเหตุ ที่คาดไม่ถึงจนทำให้ ฟันหัก ฟันแตก ได้ อ่านบทความเพิ่มเติมคลิ๊กที่นี่ https://bit.ly/43cwHxV